ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 ธันวาคม 2011, 23:56
IloveMathPK's Avatar
IloveMathPK IloveMathPK ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

IloveMathPK is on a distinguished road
Default ถามเรื่องปริมาตรหน่อยครับ

1.ในการทำกล่องทรงลูกบาศ์กมักจะตัดกระดาษเป็นสี่เหลี่ยม 6 รูป ถ้ามีกระดาษรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้ากว้าง 10 นิ้ว ยาว 13 นิ้วและต้องทำให้กล่องมีปริมาตรมากที่สุดจะต้องทำให้ สี่เหลี่ยมทั้ง 6 รูป มีความยาวของแต่ล่ะด้านกี่นิ้ว และมีปริมาตาเท่าใด (ตอบเป็นทศนิยม 1 ตำแหน่ง)

คือพอดีผมเจอในกูรูน่ะครับ แต่คิดไม่ออกมันก็คาใจอะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้