ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 มกราคม 2005, 02:56
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

สวัสดีปีใหม่ด้วยคนคร้าบ ขอให้อะไรที่ดีๆบังเกิดขึ้นกับทุกๆคนนะครับ

ไหนๆก็มาที่หัวข้อนี้แล้วก็คงต้องทำโจทย์ของคุณ nooonuii สักข้อ เอาเป็นข้อ 5 ละกัน

ถ้า a S เราจะได้ว่า a, a2, a3, ... จะต้องเป็นสมาชิกของ S ด้วย
แต่ S เป็นเซ็ตจำกัด แสดงว่าค่าของ a, a2, a3, ... จะต้องเป็น periodic ในที่สุด
ดังนั้นค่าของ a ที่เป็นไปได้คือ -1, 0, 1
สรุปว่าเซ็ตคำตอบของโจทย์ข้อนี้คือ {{0}, {1}, {0, 1}, {-1, 1}, {-1, 0, 1}}
ถ้านับเซ็ตว่างด้วยก็เพิ่ม เข้าไปอีกอันนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้