หัวข้อ: Missing number?
ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 พฤษภาคม 2005, 23:03
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ warut:
63.\[\quad\frac{1}{6},\frac{1}{90},
\frac{1}{945},\frac{1}{9450},\frac{1}{93555},\dots\]
ข้อนี้เป็นลำดับที่ได้มาจาก Riemann-Zeta-Function \[a_n=\frac{\zeta(2n)}{\pi^{2n}}\]
เมื่อ n เป็นจำนวนนับ
สำหรับนิยามและคำอธิบาย ตามไปดูได้ที่นี่และที่นี่ได้ครับ อ้อ ควรมีพื้นความรู้ analysis และ function theory สักเล็กน้อยครับ
(ไม่ขอตอบแบบ explicit นะครับ เพราะคำนวณกันลำบากครับ)

ปล. ชักไม่แน่ใจละครับ ว่าจะมีเด็กประถมจริงๆเข้ามาห้องนี้สักกี่คน ดูแต่ละข้อ...

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้