ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 พฤษภาคม 2009, 23:12
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
คือคุณน้องตั้มบอกว่าเด็กมัธยมต้นทำของประถมได้แต่ให้ใช้ความรู้ของประถมใช่ไหมครับ
แต่ประถมข้อแรกมันมีเครื่องหมายยกกำลังน่ะครับแล้วประถมไม่ได้เรียนเครื่องหมายนี้จะทำยังไงดีครับ
แล้วถ้าผมอยู่มต้นผมจะใช้ความรู้เกินมต้นได้ไหมครับ
แล้วก็สงสัยว่าทำไมโจทย์มต้นมันง่ายน้อยกว่าชั้นประถมครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post
ในข้อสอบแข่งขันประถมก็มีนะครับ เลขยกกำลัง

โจทย์ ม.ต้น ผมก็กำลังพยามจัดให้มันอยู่ในความรู้ ม.ต้นเหมือนกันครับ เหอๆๆ
ก่อนอื่น ขอชี้แจงว่าโจทย์ในการแข่งแต่ละข้อ เป็นโจทย์ที่สมาชิกในบอร์ดร่วมกันส่งเข้ามา แล้วผู้ดูแลก็คัดมาบางส่วนเพื่อใช้แข่งครับ บางครั้ง โจทย์ที่ส่งก็มาจากโจทย์แข่งขันในระดับนั้นๆ ที่บังเอิญมักจะออกเกินระดับหรือยากไปสักหน่อย แต่ถ้าเป็นไปได้เราก็ไม่อยากไปแก้ไขอะไรที่สมาชิกแต่ละคนตั้งใจส่งมาหรอกนะครับ ขออนุญาตยกข้อความที่ผมตอบคุณ platootod ทาง pm มาประกอบที่นี่อีกทีละกัน

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod
ต้องตั้งโจทย์ประมาณไหนครับถึงจะผ่านอ่ะครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum
ส่วนว่าทำไมโจทย์ไม่ผ่าน ประเด็นไม่ได้อยู่ที่การไม่ได้ส่งข้อมูลระดับชั้นของโจทย์ที่ต้องการส่ง(ที่ น่าจะระบุเพื่อช่วยให้เลือกโจทย์ได้ง่ายขึ้น) เพียงแต่มันขึ้นอยู่กับว่าคำถามแต่ละข้อได้รับความเห็นชอบจากผู้ดูแลแต่ละ ท่านมากน้อยแค่ไหนครับ แต่ละคนอาจมีความชอบแตกต่างกัน ส่วนโจทย์ที่มีโอกาสได้รับคัดเลือกให้ใช้แข่ง ส่วนตัวผมจะพิจารณาถึงความน่าสนใจของวิธีทำกับคำถามก่อนครับ โดยที่โจทย์และคำตอบไม่ควรจะชัดแจ้งหรือโหดเกินไป หรือหากอยากให้โจทย์มันง่ายๆ ก็น่าจะมีแนวคิดที่แปลกใหม่หรือน่าสนใจในวิธีทำที่เสนอมาครับ แต่ก็มีบางข้อเช่นกันที่อาจไม่เข้าหลักเกณฑ์พวกนี้ แต่ได้รับความเห็นชอบจากผู้ดูแลท่านอื่นมากพอ ในกรณีนี้โจทย์ข้อนั้นก็มีสิทธิ์ได้รับเลือกครับ
สำหรับข้อสงสัยเรื่องกติกาที่ว่าห้ามใช้ความรู็เกินระดับชั้นที่กำลังตอบ ยกตัวอย่างโจทย์ระดับประถม ผมอาจไม่ได้ให้ความสำคัญกับการใช้สัญลักษณ์แทนจำนวน เช่น การเขียนในรูปเลขยกกำลังหรือการเขียนการคูณระหว่างสองวงเล็บโดยไม่ใช้เครื่องหมายคูณ เพราะถือว่าเป็นการสื่อสาร ไม่ใช่สาระของวิธีทำ แต่ถ้าเป็นสิ่งที่เห็นได้ชัดว่าใช้เทคนิคหรือใช้แนวคิดที่ยังไงๆเด็กประถมไม่มีทางรู้แน่ๆ เช่น การถอดรากสมการกำลังสอง การแยกตัวประกอบพหุนาม หรืออะไรอื่นที่เข้าข่าย ก็จะพิจารณาเป็นกรณีๆไปครับ ซึ่งช่วงเวลานี้ผมก็เปิดโอกาสให้ถามอยู่แล้วว่าจะใช้เครื่องมือไหนได้บ้างล่ะครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้