ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 พฤษภาคม 2005, 05:12
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
ผมเพิ่งปิ๊งไอเดียในการ solve ข้อ 5 วันที่สองน่ะครับ แต่ไม่ complete
แนวคิดผมทำประมาณนี้ครับ
label คนทั้งหมด ด้วย 1 ถึง 50 เรียงตามลำดับจากซ้ายไปขวา ตอนที่เข้าแถวหน้ากระดาน จากนั้น แปลงปัญหาที่โจทย์ถาม เป็น

" How many arrangements of 1 to 50 such that each integer differs by one (except the first integer) from some integer to the left of it in the arrangement ? " (ขอโทษที่ต้องเขียนเป็นภาษาอังกฤษครับ คือลองเขียนเป็นภาษาไทย แล้วมันแปลกๆ )

หัวแถวตอน ก็เหมือนเลขซ้ายสุดใน arrangement ท้ายแถวตอนก็เหมือนตำแหน่งขวาสุดใน arrangement
ถ้าตอบ คำถามข้างบนนี้ได้ ก็จบครับ แต่ตอนนี้คิดไม่ออก ใครมีไอเดียดีๆ หรืออยากเสนอทางเลือกอื่น ช่วยบอกด้วยครับ ข้อสุดท้ายแล้ว