ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 พฤษภาคม 2005, 12:36
promath promath ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

promath is on a distinguished road
Icon16

สวัสดีครับ ผมมาอีกแล้วครับ หวังว่าคงจะไม่เบื่อกันนะครับ ถ้าใครมีปัญหาคิดไม่ออกและไม่ยากเกินไปที่จะให้ผมไปตอบล่ะก็ ผมจะลองแวะเข้าไปครับ แต่เอ! ทำไมห้องของเด็กประถมมีแต่คนระดับเจ๋ง ๆ (ที่ไม่ใช่ประถมเข้าไปตอบล่ะครับ) ผมเจอเข้าไปทีเดียว มึนครับ

คำถามข้อที่007:เศษส่วนชวนฉงน จาก promath's friend

คำถามข้อนี้เป็นคำถามที่ผมได้รับมาจากเพื่อนผมอีกทีครับ ตอนแรกเจอคำถามก็แสนจะง่าย คิดไม่ยาก แต่ไหง พอเฉลยแล้ว มันไม่ได้ตามที่ผมคิดครับ เลยอยากลองให้คนอื่นลองคิดดู (แต่จริง ๆ แล้ว วิธีเฉลยคำตอบของข้อนี้มันไม่ค่อยจะถูกต้องตามหลักคณิตศาสตร์หรอกนะครับ) คำถามมีอยู่ว่า

ถ้า \( \frac{1}{4} \) ของ 40 = 6
แล้ว \( \frac{1}{3} \) ของ 40 มีค่าเท่าไรครับ
คิดดูดี ๆ นะครับ
ระวังโดนโจทย์หลอกนะ เดี๋ยวจะหาว่าผมไม่เตือน

รหัส 157-006-2548-007

14 พฤษภาคม 2005 14:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 5 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ promath
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้