ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 พฤษภาคม 2005, 16:37
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ promath:
1. ให้ x แทนจำนวนของ 40 และให้ y แทนจำนวนอีกจำนวนหนึ่ง จะได้ว่า
\[\frac{1}{4}x = 6 = y\]
2. แก้สมการตามปกติครับ โดยนำ 4 ไปคูณกับสมการทั้งสองข้างดังนี้
\[ (4)(\frac{1}{4}x) = (6)(4) = y \]
ตรงนี้ผมว่าไม่ถูกต้องครับ เพราะว่า ถ้าจะคูณ ก็ต้องคูณทั้ง 3 ส่วนเลยครับ จุดนี้ จึงน่าจะกลายเป็น \(\displaystyle{\frac{1}{4}x\ \ =\ \ (6)(4)\ \ =\ \ 4y\qquad} \) ครับ

แล้วโจทย์ข้อนี้ ผมว่าคิดแบบนี้ไม่ได้อะครับ เพราะว่า 40 มันคือตัวเลข ไม่ใช่ตัวแปร แทนค่าลงไปมันก็ไม่จริงครับ

17 พฤษภาคม 2005 16:44 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ R-Tummykung de Lamar
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้