ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 กุมภาพันธ์ 2015, 13:51
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Uncle Laem View Post
การที่ A'D'เกิดจากการเลื่อนขนานส่วนของเส้นตรง AD เป็นการเลื่อน AD ในแนวเฉียงเพื่อมาตัดกับ CD ซึ่งจะเกิดเป็นสี่เหลี่ยมด้านขนานตามที่คุณ Gon อธิบาย โจทย์ กับรูปที่กำหนดให้้ไม่สัมพันธ์กัน ทำให้สับสนได้ ผมนึกถึงแต่รูปที่โจทย์ให้มา
ขอบคุณครับ
ผมเลื่อนเหมือนรูปนะครับ เพราะตรึงระยะ AB เอาไว้ แต่ต้องลากเส้นตรง AA' กับ DD' ก่อนแล้วจึงย้ายเซกเมนต์มาแปะ จึงจะเห็นเป็นรูปสี่เหลี่ยมด้านขนาน เซกเมนต์ผมหมายถึงแบบนี้ครับ

Name:  220px-Circle_slices.svg.png
Views: 3115
Size:  9.3 KB
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้