หัวข้อ: Single or Double Integral?
ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 ธันวาคม 2012, 11:40
Pattern&Math's Avatar
Pattern&Math Pattern&Math ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pattern&Math is on a distinguished road

สำหรับตัวผมเอง ผมคิดว่า Single integral นั้นมีรูปแบบและวิธีการหาพื้นที่ได้หลายแบบครับ ขึ้นอยู่กับรูปแบบของสมการที่นำมาเขียนกราฟ
ส่วน Double integral เราจะต้องแปลงพิกัดเทียบ dxdy หรือไม่ก็ dydx คือจะต้องแปลงสมการให้ถูกต้องครับ และที่สำคัญถ้าสมการนั้นยุ่งยากแล้วล่ะก็ ปวดหัวแน่ๆครับ

สำหรับผม ผมใช้ Single integral ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้