หัวข้อ: MathJax 2
ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 กรกฎาคม 2013, 15:10
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

ช่วงนี้ผมกำลังทดลองปรับเปลี่ยนการแสดงผลสมการคณิตศาสตร์ให้อ่านง่ายขึ้นบน iPhone นะครับ

โดยสมการคณิตศาสตร์ที่ยาวจนล้นหน้าจอ จะถูกตัดขึ้นบรรทัดใหม่โดยอัตโนมัติ ช่วยให้ไม่ต้องปัดหน้าจอซ้ายขวาบ่อยๆ (ตัดได้ไม่ทุกสมการนะครับ แต่โดยส่วนใหญ่แล้วตัดได้)

ข้อควรระวังคือ เวลาอ่านต้องคิดตามนิดหนึ่งนะครับ เพราะ MathJaX อาจตัดขึ้นบรรทัดใหม่ในจุดที่ทำให้ความหมายผิดเพี้ยนไปได้ หากคิดตามก็เข้าใจได้เองว่าจริงๆแล้วมันควรจะหมายความว่าอะไร
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้