ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มีนาคม 2013, 14:08
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ jom-yud View Post
เย่ๆๆ คุณ banker มาตอบแล้วมีข้อสงสัยที่ผมอยากถามคือ
5 : 2 ที่คุณ banker คิด ทำไมถึงไม่นำพื้นที่ของ สามเหลี่ยม MAF กับ สามเหลี่ยม MBF มาคิดด้วยครับ
(เอ๊ะ หรือผมงงอะไรของผมมไปเอง กำลังมึนเล็กน้อยครับ)
มันเป็นทฤษฎีบทพื้นฐานที่ใช้ในเรื่องนี้ประจำเลยครับ

ซึ่งเราจะพิสูจน์ได้ว่า

$\frac{AM}{MB} = \frac{[MAF]}{[MBF]} = \frac{[ACF]}{[BFC]}$

(โดยใช้ทฤษฎีบทที่ว่าในรูปสามเหลี่ยมที่มีส่วนสูงเท่ากัน อัตราส่วนของฐาน = อัตราส่วนของพื้นที่ )
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้