ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 กันยายน 2008, 18:28
teamman's Avatar
teamman teamman ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

teamman is on a distinguished road

ถ้าใช่ละก็ผมว่าน่าจะคิดแบบนี้ได้นะครับเราก็ดูเลยว่า 1-100 มึตัวที่ 3 หารลงตัวกี่ตัวคับ
ที่คิดอย่างงี้เพราะว่า เลขยกกำลัง ของแต่ละตัวจะตรงกับฐานพอดีคับ ดังนั้น ถ้า 3หาร พจน์นั้นลงตัว เลขยกกำลังก็พลอยมี 3 เป็นตัวประกอบไปด้วย ทำให้เป็นจำนวนกำลัง 3 ได้คับ ดังนั้นผมจึงตอบว่า 34จำนวนคับ ผมรวม 1 เข้าไปด้วยคับ เพราะ 1 ยกกำลังอะไรก็ได้ 1 เท่าเดิมคับ

29 กันยายน 2008 18:28 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ teamman
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้