ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 สิงหาคม 2010, 21:44
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

ยอมรับความจริงกันเถอะครับ

ครู ไม่ได้ทำเพื่อนักเรียนแล้ว ครูเขาสนแต่จะทำอาจารย์ 3

เพราะนั่นหมายถึงเงินประจำตำแหน่งที่เพิ่มขึ้น

ในยุคที่ข้าวยากหมากแพง เงินเดือนครู ไม่พอค่านมลูกหรอกครับ

และที่สำคัญครูไม่ได้ทำงานสอนอย่างเดียวต้องทำงานเอกสารด้วยครับ

พวกแผนการสอน ,เอกสารให้คนจากสำนักงานเขตประเมิน, สมุดอะไรไม่รู้ เล่มแดง เล่มเขียว ขาดลามาสาย เยอะแยะไปหมด

ไหนจะกิจกรรม ลูกเสื้อ ไหนจะประชุม ไหนจะอบรมไร้สาระอีก

ครูบางท่านสอนนักเรียน 200 คน ต้องตรวจการบ้านไม่ต่ำกว่า ร้อยกว่าเล่ม

จะเฉลยบนกระดานได้ไง ต้องตรวจทีละคน เพื่อดูว่าแต่ละคนบกพร่องตรงไหน

ห้องหนึ่่งเด็กไม่ต่ำกว่า 40 คน ครูคนไหนจะเอาพลังไปสอน

ที่สำคัญ บางคนมีจิตวิญญาณความเป็นครูและความรู้แน่น แต่เข้าระบบไม่ได้

ก็ไปเป็น Tutor ก็เยอะครับ ดังนั้นจะไปว่าพวกติวเตอร์ไม่ได้

เพราะนักเรียนพึ่งโรงเรียนไม่ได้แล้ว

ถ้านักเรียนไม่ตั้งใจเรียนในโรงเรียน เพราะเคยเรียนมาจากติวเตอร์แล้ว ก็ช่างนักเรียนเถอะ

ยิ่งรัฐให้เรียนฟรี คนมีตังค์ก็ให้เด็กเรียนติวเตอร์ดีกว่า เพราะเซฟจากเงินจากเรียนฟรี 15 ปี

และทำไมต้องมีใบประกอบวิชาชีพครูก่อน

ถามจริงๆ พวกที่อยู่ในระบบบางคนไม่มีความเป็นครูแต่มีใบประกอบวิชาชีพก็เยอะครับ

จะให้มีใบประกอบวิชาชีพ แต่เงินเดือนครูเหมือนเดิม หมายความว่าไงครับ

20 สิงหาคม 2010 21:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้