ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 พฤศจิกายน 2008, 18:42
Athrun Zala's Avatar
Athrun Zala Athrun Zala ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Athrun Zala is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Math Khwan View Post
ต่อจากกระทู่ข้างล่างนะคับ
มีอยู่ข้อนึงไม่รู้ว่าผมคิดผิดป่าวอะ
กำหนดให้ x และ Y เป็นจำนวนเฉพาะ มีสมบัติดังนี้
1.ห.ร.ม.ของxและ y คือ Z
2.ค่าของzx(y+y+y+......+y) = 56122
___________2551จำนวน
จงหาค่าของ x+y+z

ลวดลายบนลูกฟุตบอลลูกหนึ่งประกอบด้วย รูปห้าเลี่ยม และ รูปหกเหลี่ยม ถ้ารูปหกเหลี่ยมหนึ่งรูปจะประกอบด้วยรูปห้าเหลี่ยม6รูป และ รูปห้าเหลี่ยม1รูปจะประกอบด้วย รูปหกเหลี่ยม3รูปและรูปห้าเหลี่ยม 2รูป ถ้าลวดลายบนลูกฟุตบอลนี้มีรูปห้าเหลี่ยม12รูปจงหาว่าจะมีรูปหกเหลี่ยมทั้งหมดกี่รูป

ข้อ 1 ไม่รู้ว่าผมจะคิดผิดรึป่าวนะ (เพราะผมไม่ค่อยจะถนัดเรื่องพวกนี้ด้วย T^T)
เนื่องจาก x,y เป็นจำนวนเฉพาะ ดังนั้น ห.ร.ม.ของ x,y คือ 1
ดังนั้น z = 1
จะได้ว่าx*2551y=56122
xy = 22 = 2*11 (สลับกันก็ได้แต่คำตอบก็เหมือนเดิม -*-)
ดังนั้น x+y+z = 2+11+1 = 14 (ถูกไหมเนี่ย ?)

ข้อลวดลายฟุตบอลผมคิดได้ 60 รูปอ่ะฮับ ไม่มั่นใจมากๆเลย