ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 มีนาคม 2009, 03:58
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

จากสูตร $\triangle=rs$ และ $\triangle=\sqrt{s(s-a)(s-b)(s-c)}$ ได้
$s=\sqrt{s(s-a)(s-b)(s-c)}$
$\Rightarrow s=(s-a)(s-b)(s-c)$
$\Rightarrow 4(a+b+c)=(-a+b+c)(a-b+c)(a+b-c)$
ตรงนี้ผมเปลี่ยนตัวแปรครับ $x=-a+b+c$, $y=a-b+c$, $z=a+b-c$ ได้สมการ $4(x+y+z)=xyz$
ลองทำต่อดูนะครับ อย่าลืมสังเกตนะครับว่า x,y,z เป็นจำนวนเต็มบวกคู่

20 มีนาคม 2009 04:05 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Onasdi
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้