ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 มิถุนายน 2009, 18:42
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ขอบคุณคุณหยินหยางครัย

สำหรับเด็กผมอยู่ประถม ผมให้ท่องไว่เลยครับ ตั้งแต่ 1 ถึง 100 มีตัวเฉพาะอะไรบ้าง

อย่างน้อย ถ้ามีคำถามว่า 1 ถึง 50 มีจำนวนเฉพาะกี่ตัว หรือผลรวมของจำนวนเฉพาะ 1 ถึง 100 เป็นเท่าไร ก็ยังพอตอบได้

พอโตขึ้น จะเป็นประโยชน์ในการแยกตัวประกอบบางตัว

ขอบคุณอีกครั้งครับ
ผมมีข้อคิดไว้สำหรับเด็กที่ต้องการแข่งขันครับ คือ ในบางครั้งการจะหาจำนวนนี้ว่าเป็นจำนวนเฉพาะหรือไม่นั้นในตอนสอบอาจไม่ง่ายและทำให้เสียเวลาในการหาไม่น้อย ซึ่งโดยปกติการแข่งขันระดับใหญ่ๆ ข้อสอบมักยากและเวลาไม่พอ ดังนั้นสิ่งที่ผมมักทำก็คือคิดเลขไว้ก่ิอน เพราะโดยปกติข้อสอบในบ้านเรามักเล่นกับปี พ.ศ. หรือ ค.ศ. ของปีที่สอบนั้น ถ้าเราคิดไว้ก่อนก็จะได้เปรียบหรืออาจคิดเลยไปอีกว่าถ้าอยู่ในรูปของผลบวกกำลังสองได้หรือไม่หรืออาจไปไกลกว่านั้นคือสามารถจัดอยู่ในรู ปผลบวกกำลังสามได้หรือไม่ อะไรทำนองนี้ ขึ้นอยู่กับว่าจะสอบข้อสอบของใคร เราก็ศึกษาแนวข้อสอบนั้นไว้ก่อน อย่างไรก็ตามถ้าเด็กได้ฝึกฝนทำโจทย์บ่อยๆ เรื่องพวกนี้ก็ไม่ได้เกินกำลังที่จะทำครับ บางครั้งทำบ่อยๆมันจะซึมเข้าสู่กระแสเลือดจำได้โดยอัตโนมัติ โดยไม่ต้องท่องก็อาจเป็นไปได้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้