ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 มิถุนายน 2017, 09:33
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ขอบคุณครับ

ข้อ 7. โจทย์มีคำว่า เฉพาะ ... เท่านั้น ผมจึงมองว่าไม่ถูกต้อง เพราะที่ถูกมันคือ ได้ทั้งเลื่อนขนาน + หมุน กับ เลื่อนขนาน + สะท้อน ถ้าจะให้ตอบ ข้อ ก. โจทย์ไม่ควรใช้คำว่า เฉพาะ ... เท่านั้น ไม่แน่ใจว่าคนเขียนโจทย์ต้องการจะสื่อแบบนี้หรือเปล่า แต่ผมอ่านแล้วตีความได้แบบนี้

ข้อ 35. ผมดูตัวแปรสลับกัน และลืมคิดกรณีที่ k เป็นไม่ได้ด้วย

ข้อ 20 คิดเลขผิดนิดนึง

ส่วนข้อ 33. ผมอ่านแล้วแปลความได้ว่า รถไฟเปิดหวูดก่อนเข้าอุโมงค์ แต่พอตอนหัวรถไฟเริ่มเข้าไม่ได้เปิด ดังนั้น 3 วินาทีที่โจทย์บอกมา จึงไม่นำมาคิด คิด 36 วินาทีเช่นเดิม และผ่านอุโมงค์เมื่อท้ายขบวนลอดอุโมงค์เสร็จ
ข้อ 7. หนังสือเฉลยข้อสอบจัดพิมพ์โดยสมาคมคณิตศาสตร์แห่งประเทศไทย ตอบ ข้อ ก. ครับ

โจทย์บอกมาก่อนแล้วว่าสามารถใช้การแปลงทางเรขาคณิตได้หลายแบบ

แล้วมาถามในแต่ละข้อว่า การแปลงรูปต้นแบบดังกล่าวนั้น สามารถใช้เฉพาะแค่สองแบบเท่านั้น ก็ทำได้แล้ว ถูกหรือผิด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้