หัวข้อ: Functional Equation Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 มีนาคม 2015, 16:25
Beatmania's Avatar
Beatmania Beatmania ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Beatmania is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Aquila View Post
ผมไม่ยักรู้ว่าน้อง image ตัวจริงจะเก่งเลขขนาดนี้

โจทย์ construction ในทุกๆรูปแบบเด็กส่วนใหญ่ไม่คุ้นเคยครับ

ยิ่งถาม exist ไม่ exist ด้วยแล้ว โอกาสทำได้ยิ่งน้อยลงด้วยครับ

ถ้าอยากให้กระทู้ไปต่อได้โจทย์ต้องดึงดูดให้คนทำ เดี๋ยวมันจะเงียบไปเปล่าๆ

แต่ข้อนี้ผมชอบนะครับ โจทย์สวยดีครับ
แค่แฟนคลับเฉยๆครับ ชอบมาตั้งแต่ตอนแข่งแล้วครับ

จริงๆ ข้อนี้ผมดัดแปลงมาจากโจทย์ TMO2 ที่ถามว่า

"มีฟังก์ชั่น $f:\mathbb{N}\rightarrow\mathbb{N}$ ที่ $f(f(n))=2n$ หรือไม่?" ครับ

ก็เลยลองเปลี่ยนเป็น $n^2$ ดูครับ

จริงๆแล้วสิทธิ์การตั้งข้อ $3$ อยู่ที่คุณ Pichayut ครับ

ระหว่างรอโจทย์จากคุณ Pichayut ก็อยากจะเสนออีกซักข้อครับ ไม่ยากเท่าข้อที่แล้วหรอกครับ

2.5 จงหา $f:\mathbb{N}\rightarrow\mathbb{N}$ ทั้งหมดที่มีสมบัติว่า

$$f(n)+f^{(2)}(n)+f^{(3)}(n)+...+f^{(n)}(n)=n^2$$

สำหรับทุกจำนวนนับ $n$ โดย $f^{(k)}(n)$ คือ $f(f(...f(n))..)$ โดย composite กัน $k$ ครั้งครับ