ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 พฤษภาคม 2008, 21:35
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ลำดับขั้นมีไว้เป็นแรงจูงใจในการตอบคำถามแต่เพียงเล็กน้อยครับ เพื่อไม่ให้เกิดความรู้สึกเคร่งเครียด คล้ายๆกับเรากำลังฝึกวิทยายุทธ์ ไม่ให้บรรยากาศในบอร์ดมันหนักเกินไป เหมือนสมัยเมื่อหลายปีก่อน การมีห้องฟรีไตล์ก็เป็นหนึ่งเพื่อวัตถุประสงค์นีด้วยเช่นกันครับ

ซึ่งแน่นอนว่าถ้าเราใช้ผิดหลักการคือปั๊มข้อความที่ไม่ใคร่จะมีสาระเท่าไรบ่อยครั้งเกินไป เพื่อเปลี่ยนลำดับขั้นย่อมผิดวัตถุประสงค์แน่นอน ซึ่งโดยปกติแล้ว ถ้าใครที่ทำเช่นนั้นมากเป็นพิเศษ ผมจะใช้วิธี pm ไปบอกหรือตักเตือนเพื่อให้รู้ตัว ซึ่งก็มีแต่เพียงส่วนน้อยเท่านั้น

ผมไม่ใคร่จะเห็นด้วยที่เราจะมาเขียนสื่อผ่านกระดานถามตอบกันไปกันมาว่ามีคนกำลังทำแบบนี้แล้วไม่ดี ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วผมไม่อยากเห็นคนที่ชอบคณิตศาสตร์เข้ามาที่นี้แล้ว มีความรู้สึกที่ไม่ดีติดกลับไป อาจทำให้ความรักคณิตศาสตร์ด้อยลง ซึ่งจากประสบการณ์ที่ผมคลุกคลีกับนักเรียนมาสิบกว่าปี บางคนไม่ชอบคณิตศาสตร์เพราะสิ่งแวดล้อม เช่น ครูต่อว่า ผู้ปกครองบังคับ อันเป็นสิ่งที่ผมไม่อยากเห็นที่สุด เว็บบอร์ดนี้เป็นของทุกคนที่รักคณิตศาสตร์ครับ หากสมาชิกท่านใด ที่เห็นว่าเรื่องอันใดไม่ควรก็อาจจะ pm ไปบอกกล่าวหรือตักเตือนกันเล็กน้อยเพื่อให้สมาชิกบางคนที่อาจยังไม่รู้ว่าตัวว่าเรื่องใดควรไม่ควร

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
ที่แรกเราก็เคยอยากได้ยศนะ(ตอนเป็นเริ่มฝึกวรยุทธแค่พอถึงจอมยุทธหน้าใหม่ก็คิดได้)
ตอนนี้เราจะมาช่วยตอบคำถามจากทุกๆคน(ถ้าทำเป็น)นะ
สำหรับน้องรักคณิm ผมเคยคิดว่าจะ pm ไปบอกหลายทีแล้ว เห็นตอนนี้น้องคิดได้แล้ว (รู้หรือเปล่าว่าโดนใบแดงไปกี่ใบแล้ว ) ต่อไปก็เลือกตอบหน่อยก็แล้วกันนะครับ.

21 พฤษภาคม 2008 21:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon