ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 มิถุนายน 2009, 20:43
Walk_on Walk_on ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Walk_on is on a distinguished road
Default อันดับในการดำเนินการ บวก ลบ คูณ หาร

ขอถาม ผู้รู้หน่อยนะครับ

คือวันนี้ ผมและ หัวหน้าหมวด คณิต ได้ถกเถียงกันเรื่องโจทย์ข้อนึง ดังนี้

6\div 3\times 2 = ?

ซึ่งผมก็ตอบ 4 โดยอ้างกฏข้อ 2 ของการดำเนินการว่า ถ้ามีเฉพาะเครื่องหมาย คูณ และ หาร ให้กระทำจากซ้ายไปขวา

ส่วนทางหัวหน้าหมวด ได้ตอบ 1 เพราะท่านบอกว่า ในกรณีอย่างงนี้ ถ้าไม่มีวงเล็บ ต้องทำคูณ ก่อน

ใครถูกคร้าบบบบบบบบบบบบ T_T

เค้าบอกให้ผมหาหักฐานมาค้านเค้าให้ได้ ผมก็เอากฏที่ว่าบอกไปแล้ว แกยังไม่เชื่ออีก ช่วยทีครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้