ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 เมษายน 2007, 11:58
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ขอยกอสมการสำเร็จรูปให้น้อง Magpie ไปก็แล้วกันครับ เพราะสรุปได้เยี่ยมมากเลยครับ ในเมื่อพูดถึงอสมการสำเร็จรูปแล้ว ผมขอต่อด้วยอสมการกึ่งสำเร็จรูปก็แล้วกันครับ ตั้งชื่อให้ดูเก๋ไปงั้นแหละครับ จริงๆแล้วมันก็คืออสมการที่ได้มาจากอสมการสำเร็จรูปอีกทีนึงนั่นเอง แต่เรานำไปใช้ประโยชน์ต่อได้ด้วย ส่วนใหญ่สามารถพิสูจน์ได้โดยง่ายจากอสมการสำเร็จรูปครับ เพื่อให้ง่ายต่อการจดจำนำไปใช้จะขอเขียนเฉพาะอสมการสำหรับสามตัวแปรเท่านั้น(โจทย์ส่วนใหญ่จะเน้นอสมการสามตัวแปรครับ) ซึ่งบางอสมการอาจจะจริงสำหรับตัวแปรที่มีมากกว่าสามด้วย เอาล่ะลองดูครับว่าเรามีอสมการเหล่านี้ไว้เป็นอาวุธสำหรับทำโจทย์อสมการแล้วหรือยัง

ถ้า $a,b,c,x,y,z>0$ แล้ว

$1. \quad 3(ab+bc+ca)\leq (a+b+c)^2 \leq 3(a^2+b^2+c^2)$

$2. \quad (a+b-c)(a-b+c)(-a+b+c)\leq abc$

$3. \quad \displaystyle{ (a+b+c)\Big(\frac{1}{a}+\frac{1}{b}+\frac{1}{c}\Big)\geq 9 }$

$4. \quad \displaystyle{ \frac{a^2}{x}+\frac{b^2}{y}+\frac{c^2}{z}\geq \frac{(a+b+c)^2}{x+y+z} }$

$5. \quad 3abc(a+b+c)\leq (ab+bc+ca)^2 \leq (a^2+b^2+c^2)^2\leq 3(a^4+b^4+c^4)$

$6. \quad a^2b+b^2c+c^2a \leq a^3+b^3+c^3$

$7. \quad ab^2+bc^2+ca^2 \leq a^3+b^3+c^3$

$8. \quad ab(a+b)\leq a^3+b^3$

เอาไว้คิดอะไรเพิ่มได้อีกจะมาต่อให้ครับ

16 เมษายน 2007 02:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้