ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 มกราคม 2013, 14:04
Keehlzver's Avatar
Keehlzver Keehlzver ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Keehlzver is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Scylla_Shadow View Post
ผมมีข้อสงสัยดังนี้คับ
1. ระยะที่ลูกปืนยิงขึ้นสูง 2 เมตร จากจุดยิงที่เวลา $t=t_1$ จะเท่ากับระยะที่ต้องการคือ
$S_{y_1}=ut_1\sin45-\frac{1}{2}gt_1^2=2$ . (1)

และจะได้ตำแหน่งเทียบเท่าที่ผ่านหินย้อย ซึ่งสูง 3 เมตร ดังนี้
$S_{y_2}=ut_2\sin45 -\frac{1}{2}gt_2^2=3$ (3)

ถ้าโปรเจคไทล์ผ่านสองจุดนี้ แล้วจะได้ระยะมากที่สุดตามข้อกำหนดที่โจทย์อยากได้รึเปล่า ?
2. ระยะสิ่งที่โจทย์ถามใช่ระยะ $S_{x_1}$ ที่คุณบอกมาจริงหรือไม่
3. ทำไมมันต้องผ่านสองจุด มันถามค่าสูงสุด ก็ควรเป็นอสมการ ไม่น่าเป็นสมการ

ผมแค่งง และสงสัยนะครับ ไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่น อย่าให้ช้างมาโฉบผมเลย ผมกลัว
ช้างเป็นสัตว์กินเลือดที่น่ากลัวจริงๆ
มันเกี่ยวอะไรกับช้างวะครับ!!?? ผมสงสัยครับ ผมงงมากๆเลยครับ
1.โจทย์ข้อนี้เกี่ยวกับช้างตรงไหนเหรอครับ
2.เป็นช้าง จา พนม หรือเปล่า
3. โอ ถ้าเป็นช้าง จา พนม นี่ลำบากเลยนะครับ แล้วจะทำยังไงดีครับ

ผมแค่งง และสงสัยนะครับ ไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่น อย่าให้ จา พนม มาศอกผมเลย ผมกลัว
จา พนม เป็นควาญช้างที่น่ากลัวจริงๆ