ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 มิถุนายน 2009, 11:45
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คusักคณิm View Post
$P^2\leqslant a$
aคือจำนวนใดๆ
pคือจำนวนเฉพาะนั้นๆ

เช่น 187 เป็นจำนวนเฉพาะหรือไม่
$p= 2, 3, 5, 7, 11, 13 $
$187/pไม่ลงเลยจะเป็นจำนวนเฉพาะ แต่ถ้าไม่ลงก็ไม่ใช่จำนวนเฉพาะ$
ผมชอบหลักการนี้มากๆ และขอเรียบเรียงให้ดูเข้าใจมากขึ้นนะครับ

ถ้าต้องการรู้ว่า a เป็นจำนวนเฉพาะหรือไม่ สามารถทำได้โดยการหาร a ด้วยจำนวนเฉพาะ p ทุกตัวที่มีค่าไม่เกิน $\sqrt{a}$
ถ้าไม่มีตัวใดหารได้ลงตัวเลย ก็แสดงว่า a เป็นจำนวนเฉพาะ แต่ถ้ามีตัวที่หารได้ลงตัวก็แสดงว่า a ไม่ใช่จำนวนเฉพาะครับ

ต้องขอโทษทุกท่านที่ไม่มีเวลาตรวจทานครับ

06 มิถุนายน 2009 22:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Puriwatt
เหตุผล: แก้เพื่อความถูกต้องครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้