ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 พฤศจิกายน 2009, 19:39
Tanat's Avatar
Tanat Tanat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

ขอบคุณครับ พี่่หยินหยาง

ผมว่าข้อนี้ต้องใช้เวลาในการหาช่องว่างที่จะใส่ลูกบอลที่มีเส้นผ่าศูนย์กลางให้มีขนาดใหญ่ที่สุด(ขนาดใหญ่ถัดลงมา) โดยจะต้องคำนวณระยะห่างวิถีโค้งของลูกบอลลูกใหญ่ที่อยู่ตรงกลางกับลูกบอล 8 ลูกทีอยู่ตรงมุมทั้งหมดของกล่อง ดูจากวิธีคิดของพี่หยินหยางก็เป็นหลักการน้ัน แต่ผมสงสัยว่าช่องว่างระหว่างลูกทีอยู่ที่มุมท้ังแปดยังใส่ลงไปได้อีกหรือไม่ครับ (คิดมากเกินไปไหมเนีย คงไม่ต้องใช้ภาพสามมิติช่วยน่ะครับ) ข้อนี้ต้องพยายามหาให้ได้สักมุมใดมุมหนึ่งของกล่อง แล้วค่อยคูณด้วย 4 อีกครั้งนึง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้