ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 พฤศจิกายน 2009, 20:27
RT OSK RT OSK ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

RT OSK is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ผมมีข้อสงสัยอยู่ 2 เรื่อง กำลังจะถามไปยัง สสวท จึงเรียนปรึกษาทุกท่านที่นี่ก่อนครับ

เรื่องแรก ข้อ
Attachment 2056

เนื่องจากโจทย์ไม่ได้กำหนดว่า ห้ามนับซ้ำ

ดังนั้น ถ้าจะตอบ 4 คน จะได้คะแนนหรือเปล่า
(หลานผมตอบ 110 ถึงยังไงก็ไม่ได้คะแนนเพิ่มอยู่แล้ว)

ข้อ 28 ผมตะหงิดใจตั้งแรกที่ที่คิดคำตอบแล้ว
Attachment 2057

คือคิดอย่างข้างบนนี้ ตอบว่า 255

แต่พอเหลือบมาดูรูป ปรากฏว่าเป็นสี่เหลี่ยมคางหมูหน้าจั่ว คือด้าน AD = BC

แล้วทำไมมุม DAB จึงไม่เท่ากับมุม CBA

ผมพยายามสร้างรูปสี่เหลี่ยมที่ว่าให้เป็นสี่เหลี่ยมคางหมู ก้ไม่สามารถลากด้าน DC ให้ขนานกับด้าน AB ได้

ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรครับ

ข้อ 8. จริงที่ โจทย์ไม่ได้กำหนดว่า ห้ามนับซ้ำ
แต่โดยทั่วไป คนจะเข้าใจว่าไม่ได้นับซ้ำ หรือนับวนไปเรื่อยๆ
ซึ่งถ้านับซ้ำ จะคิดยากกว่า และอาจมีหลายคำตอบ

ข้อ 28. โจทย์น่าจะผิด มุมที่ฐานของสี่เหลี่ยมคางหมู หน้าจั่ว ต้องเท่ากัน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้