หัวข้อ: FFTMO9
ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 ธันวาคม 2011, 20:16
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
1.เเต่ตอนนี้ผมต้องการที่จะพิสูจน์ว่า $\sum_{cyc} \frac{x}{z}\le \sum_{cyc}\frac{x}{y}$
ซึ่งผมคิดว่ามันคงจะเป็นจริงเเต่พิสูจน์ไม่ได้ = =
ไม่จริงครับ $x=1,y=3,z=2$

อ้างอิง:
2.$\sum_{cyc} \frac{x}{x+y}\le \frac{3}{2}\leftrightarrow \frac{x-y}{x+y}+\frac{y-z}{y+z}+\frac{z-x}{z+x}\le 0$
Which is True by Rearangerment With WLOG assume $x\ge y\ge z$
แน่ใจเหรอว่าไม่เสียนัยทั่วไป ผมเคยแสดงให้ดูแล้วว่าอสมการนี้ไม่จริงทั้งสองข้าง