หัวข้อ: พื้นเอียง
ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 กรกฎาคม 2001, 17:54
NEWTON

เป็นเรื่องสมการเชิงอนุพันธ์ที่เกี่ยวกับเรื่องการประยุกต์ทางกลศาสตร์ครับ จริง ๆ แล้วมันก็ overlap กับฟิสิกส์นิดหน่อย ก็คือว่าการแก้ปัญหาของโจทย์นี้ใช้กฎการเคลื่อนที่ข้อที่ 2 ของนิวตัน นั่นก็คือใช้สูตร F = ma
F คือแรงของวัตถุ (สำหรับข้อนี้ต้องแตกแรงเป็น 3 แรง)
m คือมวลวัตถุ คิดได้จากสูตร w/g เมื่อ w เป็นน้ำหนักวัตถุ และ g คือแรงโน้มถ่วงมีค่าเท่ากับ 32
a คือความเร่งของวัตถุ หรือ dv/dt
หลังจากนั้นก็เอา มาสร้างเป็นสมการเชิงอนุพันธ์แล้วแก้ปัญหาออกมา ที่จริงผมคิดออก(แค่ครึ่งแรก)แล้วแต่ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่าเลยขอช่วยทำหน่อยเท่านั้นเอง
ส่วนเรื่องลมต้านก็คือ v/2 ครับ แต่พี่คงจะเข้าใจผดว่า 1หารกับ 2v ก็แค่นั้นเอง ok นะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้