หัวข้อ: Proof
ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 ธันวาคม 2012, 15:55
PURE MATH PURE MATH ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

PURE MATH is on a distinguished road
Default Proof

ผมจะสอบมิดเทอมอาทิตย์หน้าแล้ววววว อาจารย์เขาขู่ไไว้เยอะด้วยว่าข้อสอบยากผมเลยไปหาแนวข้อสอบเก่ามาทำแต่ทำไม่ได้ช่วยผมหน่อยนะครับ
$$1. กำหนดให้ A , B , C และ D เป็นเซตใดๆ จงพิสูจน์ว่า
ถ้า A\cap C = \varnothing และ B\cup C = U และ B\cap D = \varnothing แล้ว A\cap D = \varnothing $$
$$2. จงเขียนรูปแบบการพิสูจน์ต่อไปนี้ โดยระบุรายละเอียดให้ขัดเจน
\forall x\in A\forall y\in B, P(x,y) \Rightarrow (\forall z\in C, M(x,z) \vee N(y,z) \Rightarrow H(z)\vee \exists t\in A, K(t,z))$$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้