ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มิถุนายน 2011, 13:14
Real Matrik's Avatar
Real Matrik Real Matrik ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Real Matrik is on a distinguished road

เมื่อก่อนผมก็ยังนั่งแก้สมการชีวิตอยู่เลยครับ คือมันพบความไม่สมเหตุสมผลหลายอย่างเลย

กล่าวคือ ผมเลือกที่จะเรียนวิศวกรรม เพราะผมเองก็มีความฝัน ซึ่งฝันอันนั้นมันต้องใช้เงินมหาศาล และผมเชื่อว่าวิศวกรรมจะนำพาผมไปสู่ตรงจุดนั้น

(ผมค่อนข้างถนัดฟิสิกส์ และก็รักคณิตศาสตร์เลยเลือกทางนี้)

แต่ในใจผมก็ยังบอกว่าอยากเรียนคณิตศาสตร์ทุกวัน ผมมีความลังเลทุกวัน เวลาตอบคนอื่นก็ตอบได้ไม่เต็มเสียง

แต่พอวันหนึ่ง ผมลองทบทวนรัฐธรรมนูญของตัวเองดู ไตร่ตรองดีๆ จนได้ข้อสรุปที่สมเหตุสมผลซักที ซึ่งผมเองไม่เคยรู้สึกดีอย่างนี้มานานมากแล้ว

ตอนนี้ happy มากๆครับ ผมตัดสินใจแล้วว่าจะเรียน "คณิตศาสตร์" ครับ

ปล. ผมไม่แปลกใจเลยที่คนเก่งคณิตมากๆหลายๆคนเลือกเรียนคณิตศาสตร์ทันที แต่ผมก็ยังไม่เก่งขนาดนั้นก็ต้องมีความลังเลบ้างแหละนะ

13 มิถุนายน 2011 13:18 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Real Matrik
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้