หัวข้อ: New Year Gifts 2011
ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 ธันวาคม 2010, 14:38
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

มีคน download ไฟล์คำถามประมาณ 7 คน และมีคนตอบมา 2 คนครับ คือคุณ nongtum กับ คุณ Scylla-shadow โดยคุณ nongtum ได้ 22/30 และคุณ Scylla-shadow ได้ 13/30

ดังนั้น Gifts # 2 ตกเป็นของคุณ nongtum ครับ

และนี่คือ ไฟล์คำตอบครับ : CLICK

-------------------------------------------------------------------------------------

ผมตั้งใจจะให้มีคำถามข้อแรกกับข้อสาม เพื่อเป็นมงคลกับปีใหม่ โดยเฉพาะเรื่องสุขภาพ เพราะโพชฌงค์ 7 ก็มีความเป็นมาเกี่ยวข้องกับการหายเจ็บป่วย ส่วนข้อ 3 ก็เป็นเรื่อง Biological clock ในร่างกาย ซึ่งอาจศึกษาเพิ่มเติมได้ที่ link นี้ครับ

ไหนๆ พูดเรื่องสุขภาพแล้ว คิดว่าน่าจะรู้จักหมอยาท่านนี้ของพระพุทธองค์ ที่ชื่อท่าน ชีวกโกมารภัจจ์ ซึ่งมีรูปเคารพอยู่ที่โรงพยาบาลสงฆ์ ใครเจ็บไข้ได้ป่วยมักจะมากราบไหว้ท่าน งั้นผมให้บทสวดบูชาท่าน เป็นพรปีใหม่ล่วงหน้าเลยแล้วกันครับ ถ้าป่วยเป็นอะไรหนักๆ ก็ลองสวดบทนี้ได้ ถือซะว่ายึดเหนี่ยวทางใจ

โอมะ นะโม ชีวะโก สิระสาอะหัง กะรุณิโก สัพพะสัตตานัง

ปะภาโส สุริยาจันทัง โกมาระภัจโจ ปะกาเสสิ วันทามิ ปัณฑิโต สุเมธะโส อโรคา สุมนา โหมิ

---------------------------------------------------------------------------------

Gifts ชิ้นที่ 3 ซึ่งเป็นชิ้นสุดท้าย จะแจกหลัง Long weekend ปีใหม่ครับ ไม่รู้จะใบ้ยังไงดี เพราะผมสารภาพว่ามี choice ในใจอยู่หลายแบบสำหรับชิ้นนี้ ซึ่งยังตัดสินใจไม่ได้