ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 มิถุนายน 2009, 14:55
beginner01 beginner01 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

beginner01 is on a distinguished road

คห.3 นี่พูดได้ดีมากเลยครับ อยากให้คนไทยลองมาคิดดูว่าของที่เรามีอยู่แล้ว ที่เป็นของดีอยู่แล้ว เี่ราควรจะทำยังไงถึงจะใช้ประโยชน์จากมันได้มากที่สุด หรืออย่างน้อยก็น่าจะอนุรักษ์ไว้เสียบ้าง ก่อนที่จะไม่มีให้เห็นอีก

เรื่อง หมีแพนด้า แสดงให้เห็นได้อย่างชัดเจนเลยครับ ประมาณว่ามีหมี 2 ตัว คนไทยเราก็ประคบประหงมซะดียิ่งกว่าดูแลตัวเองอีก พอมาดู ช้าง สัญลักษณ์ของไทย กลับถูกทอดทิ่ง จะมีก็มีแต่บางองค์กรที่ช่วยดูแลช้าง ก็เท่านั้น รู้สึกสงสารช้างยังไงไม่รู้สินะ... ตามความคิดผม ผมรู้สึกว่าช้างน่ารักกว่าหมีเยอะเลย (แต่มันก็แล้วแต่คนนะ แค่ผมชอบช้างมากกว่าเท่านั้นเอง)

จริงๆแล้ว คนเกาหลีหลายๆคนเป็นคนรักชาติขนาดหนัก ประมาณว่า... เขาสามารถพูด+โอ้อวดจนประเทศตัวเองยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก (ซึ่งผมรู้สึกมันไม่ค่อยดีเอาเลย เหมือนกับว่าไม่มีความถ่อมตัวเอาเลย) แต่คนเกาหลีทุกๆคนก็ไม่ได้เป็นอย่างนั้น ก็เหมือนเวลาเลือกเพื่อนล่ะครับ ก็ต้องเลือกคบคนดีเอาไว้ก่อน