ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 พฤศจิกายน 2010, 21:00
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กิตติ View Post
ผมเชื่อว่าควรเริ่มจากในครอบครัวของเรา .เด็กที่มีคุณภาพแย่ลงทุกด้าน ทั้งการศึกษา คุณธรรม จริยธรรม กิริยา มารยาท I.Q. E.Q. ฯลฯ เป็นเรื่องที่ครอบครัวต้องดูแล
นี่คือต้นตอของปัญหาสังคมหลายอย่างเลยครับ

คือครอบครัวนี่เอง ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งว่าควรเริ่มต้นจากตรงนี้

และผมยังยืนยันว่าครูที่ดีที่สุดอยู่ที่บ้านไม่ใช่ที่โรงเรียน

ปัญหาสังคมต่อไปนี้แก้ได้ตั้งแต่อยู่ในบ้าน

1. เด็กติดเกม

2. เด็กแว้น

3. ท้องก่อนแต่ง

4. ทำแท้ง

5. ยาเสพติด

6. เด็กยกพวกตีกัน

ฯลฯ

ลองถามสมาชิกที่นี่เล่นๆนะครับว่า มีใครมาจากครอบครัวที่พ่อแม่ไม่ดูแลเอาใจใส่เป็นอย่างดีบ้าง

ผมขอทำนายว่ามีน้อยมาก สิ่งที่ผมเห็นจากปัญหาเหล่านี้คือ เด็กที่มีปัญหาส่วนใหญ่มาจากครอบครัวของผู้ที่มีรายได้น้อย

คนกลุ่มนี้น่าเห็นใจครับ ช่วยเหลือตัวเองได้ไม่มากนัก ตัวเองก็ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมายอยู่แล้ว

ชีวิตในหนึ่งวันก็หมดไปกับการทำมาหากิน เขามักจะคาดหวังกันว่าหน้าที่การอบรมลูกหลานอยู่ที่ครูในโรงเรียน

ตัวเองต้องทำมาหากินให้ครูช่วยดูแลแทน แต่ใครๆก็รู้ว่ามันเป็นไปไม่ได้ เพราะเด็กมีมากกว่าครูหลายเท่า

อย่างดีที่สุดครูก็ทำหน้าที่ได้แค่ที่โรงเรียน พอเด็กเลิกเรียนเดินออกไปจากรั้วโรงเรียนแล้วเป็นพ่อแม่ผู้ปกครองที่ต้องรับช่วงต่อทันที

แต่จะเกิดอะไรขึ้นถ้าออกจากรั้วโรงเรียนแล้วเด็กไม่ได้อยู่ในสายตาของผู้ปกครอง ? ส่วนใหญ่ก็จะถูกชักจูงไปในทางที่ไม่ดีทั้งนั้น

ทางแก้ทางหนึ่งที่ผมคิดว่าทำได้คือการให้การศึกษาอย่างทั่วถึงกับคนทุกระดับ อย่างน้อยคนไทยต้องจบปริญญาตรี

เมื่อคนมีความรู้แล้วจะทำอะไรก็ง่ายขึ้นเยอะครับ ผมไม่ได้ติดตามข่าวคราวที่เมืองไทยเท่าไหร่

อยากทราบว่าตอนนี้นโยบายเรียนฟรีเขาให้เรียนถึงระดับไหนครับ ถ้านโยบายนี้เกิดขึ้นเมื่อสัก 20 ปีที่แล้ว

ตอนนี้เสือตัวที่ห้าของเอเชียก็คงเป็น Thailand ไปแล้ว น่าเสียดายที่ตอนนี้เราเป็นได้แค่แมวขี้โรคตัวนึง เห็บหมัดเกาะตามตัวเยอะยิ่งกว่ายุง