ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 มีนาคม 2007, 13:50
Necron's Avatar
Necron Necron ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Necron is on a distinguished road
Send a message via MSN to Necron
Post วิธีหาลิมิตที่ติดรากแบบไหม่

เมื่อเจอลิมิตติดรากทุกคนมักจะนึกถึงการคูณคอนจูเกต แต่ผมคิดว่ามันค่อนข้างช้าถ้าคุณเจอรากที่9ก็เหงือกแห้งกันพอดีผมเลยเสนอวิธีไหม่ขึ้นมา พูดง่ายๆคื่อจัดเป็น กำลัง n สัมบูรณ์อ่ะครับ หรือผมตั้งชื่อว่าตัดตัวน้อยทิ้งครับ
lim(n2+n+1-n)
n
=lim((n+1/2)2+3/4-n)
n
ถอดในรูทออกมาเป็น n+1/2 เลยครับ เพราะ3/4น้อยมากเมื่อเทียบกับn
เป็น lim(n+1/2-n) =1/2
n
ซึ่งในรากอื่นๆมารถทำได้เช่นกัน เช่น

lim((8n+4n)1/3-2n)
n
กรณีนี้ให้สนใจแค่ 8n และ 4n ในรากที่3เท่านั้น เอาแค่สัมประสิทธิสูงสุดกับรองมากสุด เพื่อให้คลาดเคลื่อนไปน้อยส่วนตัวอื่นช่างมันเพราะมันเทียบไม่ได้อยู่แล้วเลยถอดออกมาเป็น

lim(2n+1/3-2n)
n
=1/3

ซึ่งใช้ได้กับโทย์ติดรากได้หลายรูปแบบผมได้สรุปว่า

lim((xn+bxn-1)1/n)
x
=lim(x+b/n)
n

ซึ่งจะสามารถตัดกับข้างนอกได้ซึ่งผมได้ใช้มาหลายครั้งปรากฎว่าคำตอบตรงกันหากใครสงสัยนึกง่ายๆ
1000000กับ1000001ใกล้เคียงกันไหม แล้วnมีค่ามากกว่านั้นอีกจึงไม่ต้องสงสัยเลยมันจะไกล้เคียงมากจนเกีอบจะเป็นจุดเดียวกันอยู่แล้ว

การที่จะเก่งขึ้นเรื่อยๆคือการก้าวข้ามขีดจำกัดของตัวเองซ้ำๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้