หัวข้อ: สตาร์ บาร์
ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 เมษายน 2014, 18:38
T.T N T.T N ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

T.T N is on a distinguished road
Default สตาร์ บาร์

ผลไม้ 11 ผล(เหมือนกัน) และตะกร้า 3 ใบ(ต่างกัน) จงหาจำนวนวิธีเอาผลไม้ใส่ตะกร้าโดยที่ตระกร้าแต่ใบต้องมีผลไม้อย่างน้อย 1 ผล
ผมทำแบบนี้ครับ. ช่วยวิจารย์แนะนำหลักการใช้ star&bar ด้วยครับว่าใช้ได้ในกรณี สถาการณ์ไหนบ้างใช้ได้ไม่ไม่ได้ หรือไม่รบกวนสรุปหลีกการนับ การเรียงเมื่อสิ่งของเหมือนหรือต่างกันด้วยครับบ ขอบคุณมากนะครับ

สำหรับข้อนี้
ขั้นที่ 1 star&bar.เอาผลไม้ 3 ลูกออกไปใส่ตะกร้าไว้ก่อนเลย =10!/(8!2!)
ขั้นที่ 2 แจกใส่ตะกร้าที่ต่างกัน 3!
ดังนั้นจำนวนวิธี = (10!/8!2!)*3!

ผิดพลาดส่วนไหนช่วยแนะนำด้วยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้