ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 เมษายน 2009, 13:06
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

ชอบทุกเรื่องของ kaiji kawaguchi ครับ
โดยเฉพาะ Zipang กับ ยุทธการใต้สมุทร

kaiji kawaguchi เขียนเรื่องแนวดราม่าและการเมืองได้เข้มข้นมาก
บางตอนผมต้องอ่านช้าๆซ้ำๆหลายๆรอบจึงจะสามารถเข้าใจแนวคิดของตัวละครได้
นับว่าเป็นการ์ตูนที่ผมต้องใช้ความพยายามมากพอๆกับการอ่าน analysis เบื้องต้นเลยทีเดียว

นอกนั้นก็จะเป็นเรื่อง Death Note ที่สร้างสรรค์ได้ซับซ้อน ลึกซึ้งไม่แพ้กันในแง่เนื้อหา
(แต่ความเป็นดราม่าของเรื่องผมว่า kawaguchi เหนือกว่า)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้