ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 ตุลาคม 2008, 18:47
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

จำได้ว่ามีการตีพิมพ์โจทย์และเฉลยข้อสอบโอลิมปิกระดับเนื้อหาป.ตรี สำหรับหลักสูตรมหาลัยในไทยนะครับ และสอนที่จุฬาด้วย เท่าที่ผมรู้มา ลองหาดูนะครับ เป็นหนังสือพิมพ์สมัยนั้น และมีความเห็นว่าข้อสอบโอลิมปิกเหมือนต้องการทดสอบว่าใช้สูตรให้เป็น มากกว่าชี้แนวทางของวิทยาศาสตร์ ซึ่งเน้นการค้นพบความจริงใหม่ๆ มากกว่า จึงถูกมองว่าเป็นเนื้อหาของ ม. 4 5 6 ละมั้งครับ สำหรับข้อสอบโอลิมปิก แต่กระนั้นก็ยอมรับว่าหนักสำหรับนักเรียนต่างจังหวัด ที่ค้นคว้าลำบาก เพราะเนื้อหาหนังสือตามท้องตลาดต่างจากที่สอบโอลิมปิกกันอย่างมาก หากไม่มีคนที่มีอาชีพทางหมอหรือวิศวกรรมคอยแนะนำก็หนักมากๆ สำหรับคนที่เข้า
คอร์สอบรมก็น่าอิจฉาครับ ที่ได้คำแนะนำจากผู้รู้ ต่างจากผมที่โดนอบรมให้เดินทางตามสายวิทยาศาสตร์บริสุทธ์ ที่เน้นเอาสิ่งรอบตัวมากลั่นกรองให้เกิดวิชา ไม่เน้นสายอาชีพที่ตามชาติตะวันตก ในช่วงแรกๆ แต่หลังๆ ผมก็เด้เรียนด้านวิศวกรรม ก็พอเห็นแนว และเห็นตัวอย่างว่านักเรียน นักศึกษาในไทย เก่งๆ หน่อยก็จะเข้าชมรมต่างประเทศ อาจจะตั้งแต่เรียนม.ปลาย สำหรับบางคน ทำให้สมาคมคณิตศาสตร์ในไทย ไม่มีผู้ที่สืบสานความรู้จากบรรพบุรษไทย จนสามารถมีแนวทางของตัวเองในการแต่งหนังสือเช่นนานาชาติ ส่วนมากจะเห็นการรณรงค์ให้ใช้ภาษาไทยกันมากกว่า ซึ่งเป็นแรงกระตุ้นแบบหนึ่ง ยอมรับครับ แต่ก็ไม่อยากให้มองว่าผู้ที่ใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลักในการศึกษาในระดับต่างๆ เป็นสิ่งที่แย่ไปซะหมด สุดท้าย ก็อาจจะจริงอยู่ที่ว่า "หัวใจของการศึกษาคือการพัฒนาอยู๋เสมอ" ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้