ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 พฤษภาคม 2014, 20:57
ฟินิกซ์เหินฟ้า ฟินิกซ์เหินฟ้า ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

ฟินิกซ์เหินฟ้า is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ถึง คนที่กำลังคิดหนักเรื่องอนาคตตัวเอง

เหรียญทองแดง ล้มเหลว ?

ผมว่าคุณมีความคาดหวังสูงไปนะ

จากประสบการณ์ที่ผมสอนปริญญาตรีมาสามปี

เด็กเก่งๆที่มาเรียนคณิตศาสตร์ที่มหาวิทยาลัยผม

ได้อย่างมากก็ไม่เกินเหรียญทองแดงครับ

พวกเหรียญเงินขึ้นไปน่ะเหรอไปเรียนหมอ วิศวะกันหมดแล้วล่ะ

ผมว่าระดับเหรียญทองแดง TMO นี่อาจจะทำให้คุณเป็น

ระดับหัวแถวของมหาวิทยาลัยที่คุณไปเรียนเลยเชียวล่ะ

การเรียนระดับอุดมศึกษาเราเรียนเพื่อให้รู้ครับไม่ได้เรียนเพื่อแข่งกับใคร

ส่วนใหญ่จะแข่งกับตัวเองเสียมากกว่า

การมีประสบการณ์ทางด้านโอลิมปิกวิชาการถือว่าคุณมีต้นทุนสูงกว่าคนอื่นและได้เปรียบคนอื่นอยู่มาก

แต่คนที่ไม่มีประสบการณ์เหล่านี้ก็ใช่ว่าจะเรียนต่อไม่ได้นะครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างล้วนอยู่ที่ความตั้งใจ และมีเวลาเป็นตัวกำหนดทิศทาง

ถ้าคุณคิดว่าคุณได้อิสรภาพในการกำหนดทางเดินชีวิตของตัวเองด้วยตัวเองแล้วล่ะก็

เลือกทำในสิ่งที่คุณอยากทำและรักที่จะทำเถอะครับ แล้วคุณจะไม่เสียใจในภายหลัง

ผมเองก็กำลังขึ้น ม 4
สอบ TMO 2 ปีติด แต่ก็ไม่ได้เหรียญทั้งสองปี
แต่ตอนนี้ก็ไม่นึกเสียใจอะไรแล้วอะครับ เพราะรู้ว่าตัวเองพลาดเยอะ
ทั้งๆที่บางข้อของวันแรก ควรเก็บแต้มได้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้