ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 พฤษภาคม 2016, 11:13
tngngoapm's Avatar
tngngoapm tngngoapm ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

tngngoapm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ปากกาเซียน View Post
แล้วเซตว่างเป็น function onบน เซตว่าง, เพิ่ม, ลด, ไม่เพิ่ม, ไม่ลด รึเปล่าครับ
ผมมีคำถามให้ตอบ2ข้อนะครับ ก่อนจะตัดสินใจว่าเซตว่างเป็นฟังก์ชันหรือไม่เป็นฟังก์ชัน และถ้ามันเป็นฟังก์ชันแล้วมันก็สมควรนะครับที่เราจะต้องบอกให้ได้ว่ามันเป็นฟังก์ชันแบบไหน เพิ่ม ลด คงที่ onto 1:1 ยุ่งล่ะครับ(ความคิดเห็นส่วนตัว) เพราะว่าถ้าตอบ2 คำถามนี้ได้มันจะไม่เกิดข้อขัดแย้งในตัวเอง โดย
1. $A,B$ เป็นเซตใดๆ ถ้า $(A\cap B)$ ไม่เป็นฟังก์ชัน ผมสรุปได้ไหมครับว่า เซต $A$และ $B$ ไม่เป็นฟังก์ชันทั้งคู่
2. $A,B$ เป็นเซตใดๆ ถ้า $(A\cup B)$ เป็นฟังก์ชัน ผมสรุปได้ไหมครับว่า เซต $A$และ $B$ เป็นฟังก์ชันทั้งคู่

19 พฤษภาคม 2016 13:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ tngngoapm
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้