ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 มีนาคม 2009, 12:53
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ตอนนี้ผมเข้ากูเกิลไม่ได้ เลยลิงค์ให้ไม่้ได้ ตอบคร่าวๆละกันนะ

1. จำนวนจริงบวกหรือครับ น่าจะเป็นจำนวนเต็มบวกมากกว่านะ ไม่งั้นคำตอบจะมีไม่จำกัดครับ
2. มันคือผลรวมอนุกรมเรขาคณิตครับ อาจใช้สูตร $S=\frac{a_1}{1-r}$ หรือแสดงวิธีทำเป็นสมการทีละบรรทัดก็ได้
3. ถ้าคำตอบที่ได้จาก cardan ไม่ใช่จำนวนที่ถอดรากได้ง่ายๆ ก็ติดมันไว้แบบนั้น หรือใช้เครื่องคิดเลขหรือคอมช่วยเถอะครับ
4. มันคือ Euler Phi Function ครับ ลองกูเกิลหรือไปเปิดหนังสือทฤษฎีจำนวนดูนะครับ

ปล. เล่นเวบบอร์ดโปรดใจเย็นๆครับ ไม่มีอะไรที่จะได้อย่างใจตัวเองไปทั้งหมดหรอกน่า

Stay Hungry. Stay Foolish.

03 มีนาคม 2009 12:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: พิมพ์ผิด และ พิมพ์เพิ่ม
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้