หัวข้อ: เวทีแห่งปี
ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 ธันวาคม 2010, 20:49
dekdek dekdek ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

dekdek is on a distinguished road

อีกอย่างหนึ่งที่ผมว่าไม่ถูกต้องไม่เหมาะสมคือ การตั้งชื่อว่า “Thailand Mathematics Contest “
ประกายกุหลาบ ที่โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย ก็ไม่เคยเรียกการแข่งขันที่จัดว่าเป็น Thailand Mathematics Contest
ตั๊กม๊อ ที่โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา ก็ไม่เคยเรียกการแข่งขันที่จัดว่าเป็น Thailand Mathematics Contest
สิรินธรราชวิทยาลัย ที่นครปฐม ก็ไม่เคยเรียกการแข่งขันที่จัดว่าเป็น Thailand Mathematics Contest
หรืออย่างที่บริษัทเอกชนจัด เช่น เสริมปัญญา บัณฑิตแนะแนว ก็ไม่เคยเรียกการแข่งขันที่จัดว่าเป็น Thailand Mathematics Contest

แม้แต่ สมาคณิตศาสตร์แห่งประเทศไทย ก็ไม่เคยเรียกการแข่งขันที่จัดว่าเป็น Thailand Mathematics Contest !!!!

แต่นี่จัดโดยบริษัทเอกชน บริษัท ไม่มีขีด จำกัด จัดโดยโรงเรียนกวดวิชาคุณครูภูมิเทพ กลับเรียกหรือตั้งชื่อการแข่งขันที่ตัวเองจัดว่าเป็น Thailand Mathematics Contest ผมว่าไม่ถูกต้องไม่เหมาะสมนะครับ ถ้าจะตั้งชื่อว่า Pratabong Mathematics Contest น่าจะเหมาะสมกว่า ฝากผู้อยู่เบื้องหลังการจัดแข่งขันเปลี่ยนแปลงชื่อการแข่งขันจะดีกว่าเหมาะสมกว่านะครับ

เหตุจูงใจของการตั้งชื่อการแข่งขันว่า "Thailand Mathematics Contest " คิดว่าคืออะไรกันล่ะครับ ลองคิดดู
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้