หัวข้อ: Marathon - Primary # 2
ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 กรกฎาคม 2010, 18:27
Tanat's Avatar
Tanat Tanat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
หมายถึงวิธีคิดและหลักคิดถูกต้องแต่ไม่เหมือนกับผู้เฉลยหรือครับ ถ้าใช่ อยากรู้เหมือนกันว่าสนามไหนครับเนี้ย เพราะเท่าที่รู้ไม่เป็นอย่างที่ว่า เพียงแต่ถ้าใช้ความรู้เกินกว่าที่เรียนมาต้องพิสูจน์ให้ได้ก่อนว่าเป็นจริงถึงนำไปอ้างได้ครับ
แต่ถ้าเป็นวิธีทำของท่าน สว.ในข้อที่ว่านี้ ความเห็นผมคนให้คะแนนเต็มคนใจถึงเหมือนกัน แต่ท่าน สว.ก็บอกแล้วไม่ใช่หรือถ้าข้อนี้ไม่ต้องแสดงวิธีทำถึงให้ใช้ tactic นี้ครับ
ลองดูระบบการให้คะแนนการสอบแข่งขันระดับนานาชาติแห่งหนึ่ง (ของจริง) ตามนี้ครับ

ลองนึกดูเล่น ๆ น่ะครับ ถ้าเกิดผู้เข้าแข่งขัน แสดงวิธีทำ ที่อาจจะไม่มีประโยค หรือสมการตรงตามที่กำหนดมา (เพราะอาจจะใช้วิธีคิดที่แตกต่างไป) หรือกระโดดข้ามไปบางบรรทัด รวมถึงปัญหาในการใช้ภาษา แต่ได้คำตอบตรงกับเฉลย จะให้คะแนนอย่างไร และวัดได้อย่างไรว่าใครเข้าใจในคณิตศาสตร์ดีกว่ากัน และถ้าผู้ตรวจข้อสอบมีมากกว่า 1 คนขึ้นไป และไม่ได้เป็นผู้ออกข้อสอบ จะใช้บรรทัดฐานของใครเป็นเกณฑ์ตัดสิน หรือจะยึดตัวอักษรในเฉลยเป็นเกณฑ์ครับ รบกวนพี่หยินหยางช่วยแนะนำด้วยครับ

Name:  1.jpg
Views: 398
Size:  46.0 KB

Name:  2.jpg
Views: 339
Size:  47.5 KB

13 กรกฎาคม 2010 18:43 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Tanat
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้