หัวข้อ: Nice inequality problem
ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 เมษายน 2009, 21:03
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Spotanus View Post
ก่อนอื่นต้องขอบคุณ คุณ RoSe-JoKer มากนะครับ ที่ให้โจทย์สวยมากมาให้ทำ
ปลื้มจริง...

อสมการดังกล่าว สมมูลกับ
$$\displaystyle{\sum_{cyc}(a-b)^{2}\cdot \left(\frac{2(a-b)^{2}+(a-c)^{2}+(b-c)^{2}}{12(a+c)(b+c)(a^{2}+b^{2}+c^{2})}\right) \geq 0}$$
ซึ่งเห็นได้ชัดว่า เป็นจริง
ผมไม่ค่อยสนใจตรงคำตอบ แต่ว่าสนใจตรงวิธีทำจนออกมาได้ไอ้ก้อนยาวๆนี้
ไม่ทราบว่าคุณ spotanus จะอธิบายให้ผมเข้าใจได้ไหมครับ?
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้