ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 สิงหาคม 2006, 23:20
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
ผมค้นกระทู้เก่าไม่เจอ คุ้นว่าเคยผ่านมือแต่ไม่รู้ว่าโจทย์อยู่ในกระทู้ไหน แต่ข้อนี้ทำได้โดยคิดด้านในเทอมของพื้นที่ครับ ซึ่งควรจะได้ AP: PB=CQ:QB=3:7 แล้วเราจะได้พื้นที่สามเหลี่ยม QRC และสามเหลี่ยม ABC ง่ายๆ หักสามเหลี่ยมสามรูปที่ไม่เกี่ยวข้องก็จะได้คำตอบครับ

คราวหลังช่วยต้นกระทู้ที่เกี่ยวข้องก่อนถามด้วย และหากเจอช่วยถามในกระทุ้เดิมนะครับ จะได้ประหยัดเวลาค้นคำตอบ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้