ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 สิงหาคม 2007, 21:07
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Montimedia™© View Post
ครับผม
คือผมลองแทนหา f''(x)=0 แล้วได้ x = 1/2 กับ -1/2 ครับ

แล้วเอากลับไปแทนในสมการ f''(x) อีกทีด้วยค่าที่ มากกว่า/น้อยกว่า ค่า x แล้ว

ทั้ง 1/2 และ -1/2 ไม่มีค่าไหนที่หาออกมาเป็นจุดเปลี่ยนเว้าเลยครับ

ผมเลยไม่แน่ใจจะตอบว่าไม่มีจุดเปลี่ยนเว้าได้มั๊ย แต่ไม่รู้ว่าผมคิดถูกรึเปล่า

อยากรบกวนช่วยเช็คให้หน่อยได้มั๊ยครับ

ผมคิดหา f''(x) ได้

$f''(x) = \frac{16x^2 -4}{x^2 -1} $

ไม่ทราบว่าถูกมั๊ยครับ

ขอบคุณมากครับ
ต้องเช็คด้วยถูกต้องแล้วครับ เพราะ จุดที่ได้อาจจะไม่ใช่จุดเปลี่ยนเว้นก็ได้ต้องตรวจสอบ