ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 พฤศจิกายน 2010, 22:43
PALOY PALOY ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

PALOY is on a distinguished road

หนูคิดว่าการศึกษาไทยไม่อิสระเท่าไหร่ค่ะ ทำให้ไม่รู้เราเหมาะกับอะไรจิงๆควรจะมุ่งไปทางไหนจิงๆจะให้รู้อีกที่ก้อสิบแปดเเล้วไม่แก่ไปเหรอค่ะ
เเล้วก้อค่านิยมที่ยึดติดว่าคนเก่งต้องไปเป็นหมอหรืออื่นๆๆ คืออาชีพอื่นก้อมีนะ
คืออยากให้ปรับระบบใหม่ทั้งระบบเลยดีก่า ฮ่าๆๆถ้าเป็นไปได้ให้เลือกวิชาเรียนที่ต้องการยากเรียนตั้งเเต่ตอนมอสี่เงี่ย
คือประมาณว่าทุกคนควรจะรู้เเล้วว่าตัวเองต้องเรียนอะไรเอาอยากได้ความรู้วิชาใดบ้าง แล้วก้อให้วิชาบังคับจำเป็นจิงๆซักสองสามวิชา
เรียนก้อไม่ต้องเว่อร์เเบบเเปดเก้าคาบเงี่ย มีเวลาให้ไปทำกิจกรรมบ้าง
อย่ายึดติดกับอะไรเดิมๆดิเบื่อ นี่ก้อผ่านมาหลายปีเเล้วนะค่ะ
อ๋อเเล้วก้อขอเปลี่ยนจะร้านเกมส์เป็นห้องสมุดหอสมุดเยอะๆๆได้ป่าวเพิ่มจากในโรงเรียนหรือมหาลัยเงี่ยค่ะเพราะยากจัง

มันเป็นคสาคิดเห็นเล็กๆน้อยค่ะ ^^
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้