ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 สิงหาคม 2016, 17:28
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ picmy View Post
ผมจะพูดถึงเรื่องการคัดลอกผลงานและการฟ้องร้องให้ฟังคร่าวๆนะครับ

ถาม: เป็นไปได้หรือไม่ที่คนอื่นจะคัดลองผลงานของคุณ แล้วนำมาแก้เป็นชื่อของเขา
ตอบ: เป็นไปได้ครับ

ถาม: ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ เราควรทำเช่นไรครับ
ตอบ: ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ปกติการคัดลอกผลงาน ก็คงมีกันอยู่บ้างในสังคมที่เราไม่อาจจะบอกได้ว่าใครเป็นคนดีหรือเลว ซึ่งโดยทั่วไปแล้ว ถ้าเจ้าตัวไม่ทราบ ก็คงต้องยกผลประโยชน์ให้จำเลย แต่ถ้าเป็นผลงานที่ยิ่งใหญ่หละก็ ถ้ามีการคัดลอกแอบอ้าง เรื่องก็คงต้องรู้ไปถึงหูเจ้าตัวสักวัน (แต่ถ้าเจ้าตัวมัวแต่อยู่ในโลกของตัวเอง ก็คงไม่มีทางที่จะรู้ได้ แต่ถึงกระนั้นก็คงไม่ได้ส่งผลกระทบอะไรกับเจ้าตัวหรอก เพราะยังไงเขาก็คงชอบกับการอยู่ในโลกแห่งความฝันของตัวเองอยู่แล้ว) ในเคสที่เจ้าตัวรู้ ก็ดำเนินการฟ้องร้องไปตามเรื่องครับ

ถาม: ขั้นตอนในการฟ้องร้องทำยังไงครับ
ตอบ: ก่อนอื่น ถ้าเจ้าตัวไปเจอว่ามีผลงานของตัวเอง ไปโผล่ในวารสารใดวารสารหนึ่งโดยไม่ได้ใช้ชื่อของตัวเองหละก็ ก่อนอื่นก็คงต้องทำเรื่องหรือติดต่อไปยังวารสารนั้น แล้วสอบถามถึงบุคคลที่เผยแพร่บทความนั้น หลังจากนั้น ถ้าเรามั่นใจว่านั่นคือการคัดลอก เราก็คงต้องแสดงหลักฐาน ซึ่งแน่นอนว่า ถ้าบทความนั้นถูกคัดลอกมาจากต้นฉบับของคุณจริง อย่างน้อยก็ต้องมีหลักฐาน ตัวอย่างเช่น อีเมลล์ที่เคยส่งผลงานไปให้คนนั้นช่วยดู หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้คนนั้นได้ต้นฉบับจากคุณไป ซึ่งก็แน่นอนว่า ถ้าคุณไม่มีหลักฐาน ก็คงฟ้องร้องกันไม่ได้ ไม่งั้นคงจะโดนฟ้องกลับฐานหมิ่นประมาท

ถาม: ถ้ากลัวการโดนคัดลอกแอบอ้าง ต้องทำยังไงครับ
ตอบ: ทำใจครับ เราไม่สามารถควบคุมคนอื่นได้ แต่เราเลือกที่จะเชื่อมั่นในคนอื่นได้ ถ้าคุณกลัวแค่การโดนแอบอ้างหรือการคัดลอก คุณก็อยู่ในโลกส่วนตัวของคุณต่อไปเถอะครับ ไม่มีใครสนใจหรือแคร์คุณหรอก ความยิ่งใหญ่ของผลงานไม่ได้อยู่ที่ใครเป็นผู้คิดหรือผู้ริ่เริ่ม แต่อยู่ที่ประโยชน์และองค์ความรู้ที่มาจากตัวผลงาน หยุดเถอะครับความเห็นแก่ตัว เห็นแต่ประโยชน์ส่วนตน ประเทศชาติและโลกไม่ต้องการคนแบบนี้ครับ

กลับมาสู่โลกของความเป็นจริงเถอะนะครับ นี่คงจะเป็นการตอบกลับคุณครั้งสุดท้าย เพราะผมไม่ได้มีเวลามาทำอะไรแบบนี้สักเท่าไหร่ ขอให้โชคดีกับผลงานของคุณนะครับ

ที่ผมกลัวคือ เวลาผมส่งผลงานไปให้ endorser พิจารณาแล้ว ไม่ตอบกลับ หายเงียบ

และตัว endorser เอง นำแนวคิดจากบทความของผมไป มาเขียนใหม่ในรูปแบบผลงานตัวเอง คือเขียนใหม่หมดเลย แต่เอาแนวคิดของผมไป พูดง่ายๆคือขโมยแล้วเอาไปดัดแปลงนิดหน่อย

แล้วตีพิมพ์ออนไลน์ทันที เพื่อเป็นหลักฐาน อย่างนี้ผมจะเอาผิดอะไรได้มั้ย?? ต้องเก็บหลักฐานอีเมลอะไรไว้ด้วยรึป่าว??

อีกอย่างที่ผมติดใจ คือ การที่ผมเป็นคนกลัวโดนคัดลอก นี่ถึงขนาดเป็นคนเห็นแก่ตัวเลยหรอครับ ?? ทั้งๆที่ผมก็ไม่ได้ขโมยแนวคิดของใครมา

แถมประเทศชาติและโลกไม่ต้องการคนแบบนี้ซะด้วย ?? ฟังดูแรงจังนะครับ

ผมแค่อยากให้มีการคุ้มครองลิขสิทธิ์ทางปัญญาอย่างเคร่งครัดเท่านั้นเอง คนที่เค้าคิดค้นอะไรขึ้นมาจะได้มีกำลังใจ ว่าผลงานตัวเองได้รับการคุ้มครอง

แต่ถ้าในโลกความเป็นจริง มันไม่มีอย่างที่คุณว่าผม ผมก็คงต้องทำใจล่ะครับ ช่างมันเถอะ

ผมแค่ชอบคณิตศาสตร์ ชอบคิด แต่ไม่ใช่งานหลักผมหรอกนะ เป็นแค่งานอดิเรก มันก็ไม่ได้สลักสำคัญอะไรกับชีวิตผมนักหรอก

13 สิงหาคม 2016 17:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้