ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 มกราคม 2017, 18:20
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ g_boy View Post
เพราะว่าเส้นตรงสองเส้นที่โจทย์ให้มามันตั้งฉากกันไม่ใช่เหรอครับ แล้วสามารถมีเส้นตรง L ที่ห่างจากทั้งสองเส้นดังกล่างเท่ากันได้ด้วยเหรอครับ ผมนึกรูปไม่ออกน่ะครับ
เดาว่าน่าจะหมายถึงเส้นแบ่งครึ่งมุมน่ะครับ (มี 2 เส้น) ไม่ว่าจะดูจุดไหนบนเส้นแบ่งครึ่งมุมก็จะห่างจากทั้ง 2 เส้นที่ให้มาเท่ากัน คิดแล้วมันได้ความชัน $-\frac{1}{2}, {2}$ มีในตัวเลือกเลยคิดว่าน่าจะใช่ครับ แต่เรื่องภาษานี่ไม่รู้ว่าเขียนแบบนี้ถูกแล้วรึเปล่า ตอนแรกผมก็นึกถึง 2 เส้นขนานกันแล้วเส้นที่ถามหาอยู่ตรงกลาง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้