หัวข้อ: Inequality
ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 กุมภาพันธ์ 2015, 15:46
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ข้อนี้มีคนโพสต์แล้วนิครับ วิธีทำก็ยกกำลังสองเหมือนกัน

ผมพยายามหาวิธีทำที่ไม่ต้องยกกำลังสอง แค่ bound จากก้อนๆรูทนั้นเลย

คือหา $k$ ให้ไปชนกับ $k(ab+bc+ca) \leq a^2+b^2+c^2$

ซึ่ง $k$ ต้องเป็น $1$ หรือน้อยกว่าถึงจะสรุปได้จากวิธีนี้จริงมั้ย

แต่ผม bound ออกมาได้ sharp สุดแค่ $k$ เป็น $\sqrt{2}$ เท่านั้นเอง

เพราะงั้นผมค่อนข้างมั่นใจว่าไม่น่าจะหลีกเลี่ยงการยกกำลังสองได้

อีกอย่าง solution ที่ทำๆกันมาก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไรด้วยครับ สวยดีด้วยซ้ำ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้