ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 พฤษภาคม 2006, 08:48
Pramote's Avatar
Pramote Pramote ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pramote is on a distinguished road
Icon19

ลืมอีกข้อนึง แต่ไม่ใช่ของหนังสือMy mathหรอกครับ เป็นหนังสือที่เก่าสุดๆๆ(ไม่บอกเด๋วไปดูเฉลย)

ข้อนี้ผมก็สงสัยว่าเฉลยผิดอีกเหมือนกัน(ไมเด๋วนี้เราชอบตอบไม่ตรงกับเฉลย )

1.ฉันบอกเพื่อนของฉันว่า ฉันเกิดในเดือนกุมภาพันธ์ และวันที่ฉันเกิดเป็นเลขคี่ ซึ่งเป็นพหุคูณของ3

โอกาสที่เพื่อนจะทายวันที่ฉันเกิดได้ถูกต้องเป็นเท่าใด

1. 1/5 2. 1/9 3. 5/28 4. 9/ 28 เฉลยเค้าบอกว่าตอบข้อ1 แต่ผมคัดค้านตอบว่าข้อ3.

อยากรู้ว่าใครถูกครับ การหาn(s)จะเป็น15รึ28ครับช่วยตอบทีๆ

ปล.pianoเป็นญาติกับผม