ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 ธันวาคม 2016, 15:52
tamzz tamzz ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

tamzz is on a distinguished road
Default สงสัยเรื่องค่าพาย

ผมมีความสงสัยว่าถ้าเราเทียบค่าพายในเลขฐานสองกับฐานสิบมันจะมีค่าที่ตกไปไหมเช่น เราบอกว่าค่าประมานของพายในฐานสิบที่ทศนิยมสี่หลักคือ 3.1415 เราสามารถหาค่าที่เท่ากันในจำนวนทศนิยมของการหาพายด้วยค่าฐานสองได้ไหม ถ้าได้เราลองเพื่อไปอีกหลักแล้วหาอีกเราจะเทียบค่าของพายทั้งสองฐานได้เสมอหรือปล่าวครับจริงๆแล้วยังมีคำถถามต่ออีกแต่เริ่มตรงนี้ก่อน ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้